chỉ dẫn bí quyếtbí quyết điều trị sâu răng

Thảo luận trong 'Linh tinh' bắt đầu bởi duy pham, Aug 23, 2019.

Ngày đăng:
Aug 23, 2019
  1. duy pham

duy pham New Member

Sâu răng

Tư vấn: lỏng chân răng – Thanh Tung (Bình Định)

19/11/2015 Để lại phản hồi

( Hỏi bởi nguyen thanh tung, lúc 16-11-2015 00:26 )

Em bị lỏng chân răng.. đã rộng rãi lần tậu thuốc về uống nhưng cứ hết thuốc thì lại đau. ăn uống vô cùng khó khăn bởi chỉ buộc phải chạm nhẹ thì đã chảy máu và rất nhức. bác sĩ có cách nào đơn thuần hướng dẫn giúp em vs. em xin cảm ơn

Khi bạn gặp buộc phải tình trạng rưa rứa và ví như bạn sở hữu bất kỳ câu hỏi nào về nó, đừng ngần ngại, hãy email cho chúng tôi theo cửa hàng nhakhoathammy126@gmail.com. Hoặc đặt câu hỏi trực tiếp tại đây. Cảm ơn bạn đã đọc bài viết này!

Trả lời:

Chào em,

Răng được giữ cứng chắc trong xương ổ răng bởi hệ thống dây chằng nha chu. Khi nướu bị viêm lâu ngày sẽ dẫn đến bệnh viêm nha chu. Khi hệ thống dây chằng nha chu này bị viêm sẽ dẫn tới hiện tượng răng bị lung lay. Đây là 1 bệnh diễn biến âm thầm, cực kỳ nguy hiểm, bởi sẽ dẫn đến nguy cơ rụng răng sớm giả dụ để bệnh nha chu trầm trọng. Bệnh nha chu nguy hiểm ở chỗ diễn biến âm thầm, ko gây ra hiện tượng đau nhức cần bệnh nhân chủ quan, chỉ lúc răng lung lay – mô tả của viêm nha chu nặng – mới phát hiện.

Gọi theo chữ Hán, nha là răng, chu là xung quanh, bệnh nha chu là bệnh của mô nâng đỡ xung quanh răng bao gồm nướu răng (lợi), dây chằng, và xương ổ răng.

Bình thường nướu răng sẽ bám chung quanh quéo cổ răng.

https://taytrangrangnhakhoahanhnguyen.wordpress.com

Giữa răng và nướu luôn mang 1 khe hẹp (nghĩa là nướu răng áp sát vào cổ răng) và mang độ sâu chỉ khoảng chừng 1-2 mm.

Khi tình trạng vệ sinh răng miệng kém, có nhiều mảnh vụn thức ăn lọt vào khe nướu, đọng lại đó, lâu dần cứng lại thành vôi răng. Lúc này bệnh nhân có thể cảm thấy ê buốt hay ê ẩm răng. Đôi lúc tình trạng khó chịu này chỉ thoáng qua, rồi tự hết, bệnh nhân tưởng là khỏi bệnh. Nhưng không nên như vậy! Vôi răng vẫn còn nằm trong khe nướu và tiếp tục tích trữ nhiều hơn, đẩy đáy khe nướu tụt dần xuống khỏi vị trí loanh quanh cổ răng khi ban đầu. Lúc này khe nướu ko còn là khe nữa vì đã lớn mạnh sâu hơn và rộng ra (nướu răng không còn ôm ấp sát chân răng nữa), như hình dạng một mẫu túi, phải gọi là túi nướu (hay túi nha chu).

Như vậy, túi nha chu là phát triển từ khe nướu mà ra. Túi càng sâu thì răng càng lung lay (vì phần xương ổ răng bao bọc quanh chân răng bị tiêu hủy dần đi), bệnh càng nặng, việc điều trị càng khó thành công. Hơn nữa, túi nha chu càng sâu việc chải sạch thức ăn càng khó vì thức ăn rơi vào túi sâu sẽ khó lấy ra hơn. Hậu quả là bệnh hay tái phát.

Có thể chữa lành bệnh nha chu hay không? Hay nhắc phương pháp khác là răng lung lay sở hữu tự cứng lại được hay cần nhổ bỏ?

Tin ‘tốt’ là, sở hữu sự tiến bộ của y học hiện tại bệnh nha chu đã mang thể chữa lành hoàn toàn. Tuy nhiên, tin ‘xấu’ là, các biện pháp điều trị kết hợp siêu phức tạp, tốn kém. Trong thực tế, hầu hết bệnh nhân vẫn chưa thể sở hữu điều kiện tiếp cận dễ dàng có gần như các biện pháp trị liệu này. Và trường hợp tất cả giải pháp trị liệu ko được thực thi đầy đủ bệnh nhân cần tinh thần một số khả năng như sau:

– Nha sĩ với thể điều trị chặn đứng những tiến triển của bệnh (chảy máu, chảy mủ, đau nhức, ê ẩm, sưng nướu, …) và loại trừ hết các dấu hiệu bệnh tật trên. Tuy nhiên giả dụ răng đã bị tụt nướu làm lộ chân răng ra bên cạnh thì gần như ko thể điều trị để nướu mọc cao lên che chắn lại chân răng.

– Nếu xương ổ răng bị tiêu hủy rộng rãi khiến răng lung lay thì cho dù điều trị bệnh có kết quả phải chăng tới đâu đi nữa thì răng cũng khó mà chắc lại như cũ được nữa. Đó là do xương ổ răng, nền cho chân răng tựa vào đó, ko có khả năng mọc trở lại.

– Nếu răng đã bị xô lệch, động dao do bệnh nha chu thì sau điều trị, thường nhật là những răng vẫn cứ … động dao như vậy, chứ ko thể trở lại ngay ngắn, ngay tắp lự lạc nhau như cũ nữa! Đó là do mô nha chu (đặc biệt là hai thành phần xương ổ răng và dây chằng nha chu) không thể hồi phục lại như trước lúc bị bệnh.

Do đó đề cập bệnh nha chu với thể chữa lành hoàn toàn là ta đang đề cập đến năng lực của y học. Còn giả dụ đề cập bệnh nha chu ko thể chữa lành là với ý đề cập tình trạng nguyên thủy lành mạnh của hàm răng không thể hồi phục do khả năng của bệnh nhân tiếp cận đầy đủ những biện pháp trị liệu bệnh nha chu, trên thực tế, còn vô cùng thấp.

Quay trở lại nếu của em, theo thể hiện thì răng đang mô tả triệu chứng của bệnh nha chu hơi nặng. Điều trị bệnh cần điều trị trực tiếp trên răng và vùng nha chu bị tổn thương. Cụ thể là răng bắt buộc nên được vệ sinh sạch sẽ, túi nha chu buộc phải được mẫu bỏ hoàn toàn những vi khuẩn hiện có. Uống thuốc chỉ sở hữu tác dụng tương trợ mà ko thể điều trị khỏi hoàn toàn. Thậm chí, lúc bệnh nha chu đã tiến triển nặng thì hầu như ko mang bí quyết điều trị can thiệp đặc trị, như đã phân tách ở trên.

Điều trị nha chu vô cùng khó nhưng dự phòng nha chu lại siêu dễ. Vì vậy, cứ định kỳ 6 tháng/1 lần, em hãy đi đánh giá và vệ sinh răng miệng, cạo vôi răng, mảng bám sạch sẽ để bảo vệ những răng còn lại nhé.

Răng mang bình phục được hay không? hay buộc phải điều trị gì khác thì bắt buộc buộc phải căn cứ vào tình trạng và mức độ của răng hiện tại. Cần bắt buộc thăm khám kỹ càng trực tiếp trên răng, hài hòa chụp phim x-quang để kiểm tra mới với thể đưa ra hướng điều trị thích hợp.

Trong ngừng của một bài Tư vấn, chúng tôi chỉ sở hữu thể chế tạo cho em những thông báo và 1 vài lời khuyên như vậy. Tại Bình Định, em hãy tới khám tại một trọng tâm nha khoa uy tín hoặc bệnh viện sở hữu chuyên khoa về RHM để được khám và tham mưu cụ thể, chuẩn xác hơn nhé.

Chúc em sớm có 1 chất lượng sức khỏe răng miệng thật tốt!

Thân chào em,