Những dấu hiệu cảnh báo sớm chứng suy giảm thính lực rất dễ bị bỏ qua

Thảo luận trong 'Mẹ và Bé' bắt đầu bởi longledhtm, Jun 16, 2018.

Ngày đăng:
Jun 16, 2018
  1. longledhtm

longledhtm New Member

Suy giảm thính lực là biểu hiện suy giảm chức năng nghe, có thể biểu hiện ở bất cứ độ tuổi nào với rất nhiều mức khác nhau. Khi thính lực suy giảm, người mắc bệnh bị mắc phải rất nhiều khó khăn trong giao tiếp hàng ngày, dần dần sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng tới tâm lý và cơ thể, thậm chí là ù tai kéo dài hoặc điếc. Có rất nhiều dấu hiệu cảnh báo sớm chứng suy suy giảm thính lực, dù vậy, nếu không để ý kỹ, người bị bệnh sẽ bỏ qua cơ hội tốt nhất chữa trị bệnh kịp thời. Bên dưới đây là những biểu hiện báo hiệu sớm bệnh giảm chức năng nghe dễ bị bỏ qua.

1. Mất thăng bằng

Nếu như nhận ra mình gặp khó khăn trong giữ thăng bằng thì bạn phải đi thăm khám sớm vì đây không đơn giản vì vụng về, mà còn có thể là triệu chứng của tình trạng suy giảm chức năng nghe. Nguyên nhân do ống tai trong là cơ quan có nhiệm vụ phát tín hiệu tới não để có thể giữ thăng bằng. Những thương tổn tai trong sẽ khiến não mất kiểm soát thăng bằng, khiến bạn hay ngã hơn.

2. Nhanh quên

Chứng nhanh quên dễ bị lầm tưởng là sự bất ổn về trí não. Thế nhưng, có vấn đề bạn vẫn chưa biết là trí nhớ hầu hết dựa trên những gì bạn nghe được. Rất khó để có thể nhớ một điều gì đó, nếu các bạn không nghe và hiểu rõ chúng. 1 nghiên cứu trên JAMA Internal Medicine nhận thấy, những ai có vấn đề về thính lực bị suy giảm khả năng tư duy nhanh hơn so với người nghe tốt.

Để giải thích cho chuyện này, các chuyên gia cho rằng: Khi thính lực bị suy giảm, não bộ phải cần thêm năng lượng để thu nhận và phân tích âm thanh thu được, điều này gây tổn hại cho trí nhớ và tư duy. Chính vì vậy, khi tự nhận thấy mình hay quên hơn cũng có khả năng là bạn đang gặp phải “trục trặc” về tai. Hãy đến ngay những phòng khám uy tín tại hà nội để được kiểm tra và điều trị kịp thời.

3. Bị đau tai mỗi khi nghe tiếng động lớn

Những âm thanh lớn gây ồn ào và khó chịu, tuy nhiên chúng lại không thể làm xuất hiện tình trạng đau tai. Chỉ khi thính lực có vấn đề, tai ít đảm bảo khả năng ngăn cản các tiếng ồn lớn mới gây ra biểu hiện đau tai. Những cơn đau tai có thể rõ hoặc âm ỉ tùy thuộc tình trạng giảm thính lực của bạn.

4. Bạn luôn hỏi “cái gì?”

Nếu bạn cảm thấy khó nghe hay ù tai ở nơi có nhiều âm thanh hỗn độn thì đừng vội vàng đổ lỗi cho không gian quá ồn hay âm thanh không tốt. Bởi vì, đây có khả năng là tình trạng của chứng suy giảm khả năng nghe. Lúc tai hoạt động tốt, bạn có thể nhận biết và tập trung vào các âm thanh muốn nghe nhất trong không gian ồn ào. Chỉ trong trường hợp bị thính lực kém, tai của bạn mới không còn khả năng nghe rõ mọi thứ xung quanh. Việc bạn phải làm ngay là nhanh chóng tới phòng khám tai mũi họng tốt tại hà nội để được bác sĩ kiểm tra, chẩn đoán và điều trị kịp thời.

5. Luôn luôn phải hướng tai về phía có âm thanh

Nếu một ngày, các bạn thấy mình thường xuyên phải quay đầu để tai hướng về phía có âm thanh hoặc những người trò chuyện thì có thể bạn đang gặp phải những vấn đề về thính lực. hành động hướng tai về phía phát ra âm thanh sẽ giúp bạn nghe tốt hơn. Tuy nhiên, bạn không nên làm theo nó thường xuyên vì theo thời gian, nó có thể sẽ làm chức năng nghe của bạn ngày càng nghe kém đi. Điều quan trọng nhất bạn cần thực hiện chính là tới gặp bác sĩ địa chỉ khám tai mũi họng tại hà nội uy tín để được kiểm tra sớm.